Sinh viên có bắt buộc phải đóng tiền BHYT và BHTN hay không?

Sinh viên có bắt buộc phải đóng tiền BHYT và BHTN hay không?

Em gái em năm nay là sinh viên năm 3 Trường Công Nghệ Thực Phẩm. Nhà trường bắt buộc phải đóng tiền BHYT và BHTN. Nhờ anh chị giải đáp giúp em trường hợp trên bắt buộc là đúng hay sai ạ?



Bắt buộc phải đóng tiềnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề bắt buộc phải đóng tiền BHYT đối với sinh viên

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 2 và Khoản 4 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 2. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.”

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

b) Học sinh, sinh viên.”

Như vậy, bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện. Và theo quy định hiện hành sinh viên là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc. Vì vậy, nếu em của bạn nếu chưa tham gia BHYT theo các đối tượng xếp trên (ví dụ: hộ nghèo; hộ cận nghèo; … ) thì nhà trường yêu cầu đóng tiền BHYT là đúng.

Thứ hai, vấn đề bắt buộc phải đóng tiền BHTN đối với sinh viên

“BHTN” theo câu hỏi của bạn chưa rõ nghĩa nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn theo 02 trường hợp sau:

– Trường hợp 01: Với ý nghĩa là bảo hiểm thất nghiệp

Căn cứ Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng”.

Bắt buộc phải đóng tiền

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp phải là người lao động khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định. Nếu em của bạn chỉ là sinh viên đang học tập tại trường thì không có trách nhiệm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

– Trường hợp 02: Với ý nghĩa là bảo hiểm tự nguyện – bảo hiểm nhân thọ

Loại bảo hiểm này cũng mang ý nghĩa đảm bảo tài chính trước những rủi ro bệnh tật, tai nạn, thất nghiệp…  Tuy nhiên, đây là loại bảo hiểm do tư nhân cung cấp và không mang tính chất bắt buộc. Do đó, em của bạn không có nhu cầu thì không bắt buộc phải tham gia.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Mức đóng và thời hạn của bảo hiểm y tế đối với học sinh

Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi