Thẻ bảo hiểm y tế của con khi đổi thẻ bị tính 5 năm liên tục sai

Thẻ bảo hiểm y tế của con khi đổi thẻ bị tính 5 năm liên tục sai

Tổng đài cho tôi hỏi: Con tôi sinh ngày 19/5/2010. Cháu điều trị tại bệnh viện nhi trung ương từ tháng 1 năm 2017 đến nay (điều trị trái tuyến). Cháu điều trị suy tuyến yên. Theo quy định thì bảo hiểm chi trả 32% số tiền thuốc hàng tháng (khoảng 2 triệu đồng). Cách đây 2 tháng tôi có xin cho cháu đổi thẻ bảo hiểm Học sinh sang BT là đối bảo trợ xã hội thì phần bảo hiểm chi trả là 40%.

Nhưng theo thẻ bảo hiểm mới thì thời gian tham gia bảo hiểm đủ 5 năm liên tục là 2021. Vậy thời gian tham gia bảo hiểm trước đây không được tính ạ? Để hoàn lại số tiền đồng chi trả có được không? (vì số tiền đồng chi trả vượt quá 6 tháng lương cơ sở); Thẻ bảo hiểm y tế của con khi đổi thẻ bị tính 5 năm liên tục sai



Tư vấn bảo hiểm y tế:Thẻ bảo hiểm y tế của con

Chào bạn; cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn về: Thẻ bảo hiểm y tế của con khi đổi thẻ bị tính 5 năm liên tục sai; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định thời điểm đủ 5 năm liên tục tham gia BHYT

Căn cứ quy định trong Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC như sau:

”Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế

1. Mẫu thẻ BHYT do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế. Thẻ BHYT phản ánh một số thông tin sau đây:

d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng;

Theo đó

Theo quy định của luật thì tham gia bảo hiểm y tế được tính là liên tục khi thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; từ ngày 1/1/2015 – thời điểm các quy định của Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC được áp dụng thì thời gian gián đoạn tối đa không quá 03 tháng sẽ vẫn được tính là 5 năm liên tục tham gia bảo hiểm y tế.

Theo thông tin của bạn cung cấp, con bạn sinh ngày 19/5/2010. Cách đây 2 tháng bạn có xin cho cháu đổi thẻ bảo hiểm học sinh sang BT là đối bảo trợ xã hội thì thời gian tham gia bảo hiểm đủ 5 năm liên tục là 2021. Như vậy, thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT của con bạn bị sai. Do đó, bạn cần đổi thẻ bảo hiểm y tế. 

Để tìm hiểu quy định về đổi lại thời điểm 5 năm liên tục trên thẻ BHYT, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Hồ sơ điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục gồm những gì?

Thứ hai, điều kiện không phải cùng chi trả khi tham gia BHYT liên tục 5 năm

Theo hướng dẫn tại điểm đ khoản 1 Điều 4 Nghị định 105/2014/NĐ-CP cũng quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế:

“đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia bảo hiểm y tế đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, tính từ thời điểm tham gia bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”.

Theo quy định trên để có thể hưởng quyền lợi 100% chi phí khi đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục, bạn phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Khám chữa bệnh đúng tuyến;

– Có số tiền đồng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm cộng dồn lớn hơn 6 tháng lương cơ sở; tương đương 8.340.000 đồng (lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng).

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Con bạn đi khám chữa bệnh có số tiền cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở; tuy nhiên, số tiền này đều phải được xác định trong trường hợp đi trái tuyến. Do đó, con bạn không được cấp giấy xác nhận không cùng chi trả với quỹ BHYT.

Trên đây là bài viết của chúng tôi tư vấn cho về vấn đề Thẻ bảo hiểm y tế của con khi đổi thẻ bị tính 5 năm liên tục sai. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quyền lợi khi đóng BHYT đủ 5 năm liên tục

Điều kiện để được hưởng quyền lợi khi tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi về vấn đề Thẻ bảo hiểm y tế của con khi đổi thẻ bị tính 5 năm liên tục sai. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.