Thời điểm bắt đầu học nghề của người đề nghị hỗ trợ học nghề

Thời điểm bắt đầu học nghề của người đề nghị hỗ trợ học nghề

Xin chào tổng đài tư vấn! Mình đang nhận trợ cấp thất nghiệp tháng cuối rồi mới có ý định xin đi học nghề nấu ăn và mình đủ điều kiện được hỗ trợ học nghề. Vậy xin hỏi mình làm hồ sơ như nào và nộp cho ai? Và bao giờ thì mình được bắt đầu học nghề? Mình cảm ơn nhiều!



Bắt đầu học nghềTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề và nơi tiếp nhận

Căn cứ Điều 24 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề như sau:

“Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định”.

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

2. Người lao động có nhu cầu học nghề thì phải nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cho trung tâm dịch vụ việc làm.

a) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp;”

Bạn cho biết đang nhận trợ cấp thất nghiệp tháng cuối và có ý định xin đi học nghề nấu ăn. Trường hợp này bạn cần chuẩn bị Đề nghị hỗ trợ học nghề thực hiện theo Mẫu số 18 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH.

Hồ sơ này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về thời điểm bắt đầu học nghề của người lao động

Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 12. Giải quyết hỗ trợ học nghề

1. Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét hồ sơ đề nghị hỗ trợ  học nghề của người lao động để xác định cụ thể nghề, thời gian học nghề, thời điểm bắt đầu học nghề, mức hỗ trợ học nghề, cơ sở đào tạo nghề để trình Giám đốc Sở Lao động-Thương binh và Xã hội quyết định về việc hỗ trợ học nghề cho người lao động. Thời điểm bắt đầu học nghề của người lao động sau khi ban hành quyết định về việc hỗ trợ học nghề nhưng không quá 03 tháng kể từ ngày người lao động hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp của Giám đốc Sở Lao động-Thương binh và Xã hội”.

Bắt đầu học nghề

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo đó, thời điểm bắt đầu học nghề của bạn sau khi ban hành quyết định về việc hỗ trợ học nghề nhưng không quá 03 tháng kể từ ngày bạn hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp của Giám đốc Sở Lao động-Thương binh và Xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Nhận trợ cấp thất nghiệp hàng tháng còn được hỗ trợ học nghề không?

Quy định của pháp luật về hỗ trợ học nghề cho người lao động

Nếu có vướng mắc trong quá trình giải quyết; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.