Nuôi con dưới 12 tháng tuổi lao động nữ được hưởng quyền lợi gì?

Nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Xin cho hỏi về vấn đề này: Nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Tôi mới đi làm sau thời gian nghỉ chế độ thai sản. Tôi nghe nói lao động nữ khi nuôi con nhỏ sẽ được về sớm hơn so với thời gian làm việc của công ty. Tôi không hiểu rõ về quy định này mong công ty tư vấn giúp tôi.



Nuôi con dưới 12 tháng tuổiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012:

“5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

Thời gian nghỉ này được hướng dẫn tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP:

“3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

Đồng thời theo quy định tại khoản 2 Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì lao động nữ còn được nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau khi con dưới 7 tuổi ốm có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền.

Thời gian nghỉ để chăm sóc con ốm đau tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần:

– Tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi.

– Tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Mức hưởng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.

Nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy:

Trong trường hợp này trong thời gian quay trở lại làm việc mà đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì bạn sẽ được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi. Thời gian nghỉ này thì bạn sẽ được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng. Ngoài ra khi chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau thì bạn còn được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: 

Có được cử lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng đi công tác xa

Có được sử dụng lao động nữ đang nuôi con nhỏ làm thêm giờ?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi