Thời hạn giải quyết hỗ trợ học nghề và có thể ủy quyền lấy quyết định được không?

Thời hạn giải quyết hỗ trợ học nghề và có thể ủy quyền lấy quyết định được không?

Em đã nộp hồ sơ hưởng hỗ trợ học nghề thì bao giờ được nhận quyết định hỗ trợ học nghề và em có thể ủy quyền lấy quyết định cho người khác được không? Nếu nhận xong trợ cấp thất nghiệp mới có quyết định học nghề thì có được học nghề nữa không



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Ủy quyền lấy quyết định

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời hạn giải quyết hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

Căn cứ Khoản 4 Điều 25 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

4. Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề, trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét, trình Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội quyết định về việc hỗ trợ học nghề cho người lao động.

Như vậy, sau 15 ngày kể từ ngày bạn nhận đủ hồ sơ thì bạn sẽ nhận được quyết định về việc hỗ trợ học nghề. 

Thứ hai, về việc ủy quyền lấy quyết định hỗ trợ học nghề cho người khác

Căn cứ Điều 12 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 12. Giải quyết hỗ trợ học nghề

3. Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày hết hạn nhận quyết định hỗ trợ học nghề, người lao động vẫn được nhận hoặc ủy quyền cho người khác nhận quyết định hỗ trợ học nghề nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Bị hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.”

Ủy quyền lấy quyết định

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 24/7: 1900 6172

Do đó, trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày hết hạn nhận quyết định hỗ trợ học nghề, bạn có thể ủy quyền cho người khác lấy quyết định hỗ trợ học nghề nếu thuộc một trong các trường hợp như trên.

Thứ ba, về việc nhận được quyết định hỗ trợ học nghề sau khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Bạn có thể tham khảo bài viết: Hỗ trợ học nghề sau khi NLĐ hưởng xong trợ cấp thất nghiệp

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Mức hỗ trợ học nghề và thời gian hỗ trợ học nghề tối đa năm 2018

Hưởng đồng thời trợ cấp thất nghiệp và hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay