Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nay

Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nay

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Đổi lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nay. Người tham gia BHYT được đổi lại thẻ BHYT trong trường hợp nào và cần có những thủ tục gì và có ảnh hưởng đến quyền lợi không?



Đổi lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nayTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 19 Luật bảo hiểm y tế 2008 có quy định về đổi lại thẻ bảo hiểm y tế đó là:

“1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, người có thẻ BHYT sẽ được tiến hành cấp đổi thẻ BHYT khi thuộc các trường hợp sau:

+ Thẻ BHYT bị rách, nát hoặc hỏng;

+ Thay đổi nơi khám chữa bệnh bạn đầu;

+ Thông tin ghi trong thẻ BHYT không đúng.

Và hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế được quy định như sau: Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH và Phiếu gia nhận hồ sơ 610/…/THE, giấy tờ cần chuẩn bị bao gồm

+) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế (TK1-TS);

+) Thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị.

Về thời hạn giải quyết hồ sơ:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì thời gian giải quyết hồ sơ như sau:

+ Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

+ Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

+ Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Đổi lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nay

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nay.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau để biết thêm về bảo hiểm y tế:

Quy định mới về thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế

Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn vướng mắc về thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế hiện nay;  bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi