Tiền lương làm căn cứ tính hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tiền lương làm căn cứ tính hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tổng đài cho tôi hỏi tiền lương làm căn cứ tính hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng là tiền lương nào? Đó là tiền lương đóng bảo hiểm hay tiền lương thực tế mình nhận hàng tháng ạ? Xin cảm ơn!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Làm căn cứ tính hưởng trợ cấp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về trường hợp của bạn: tiền lương làm căn cứ tính hưởng trợ cấp thất nghiệp, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 50 Luật việc làm 2013:

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp. Nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định. Hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Theo đó mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp. Nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định; hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động.

Như vậy, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn sẽ được tính dựa trên cơ sở mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp. 

Mặt khác, Điều 58 Luật việc làm năm 2013 quy định về tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương cơ sở thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương cơ sở tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu vùng thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp”.

Làm căn cứ tính hưởng trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp chính là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc mà không phải là tiền lương thực tế người lao động nhận hàng tháng. 

Kết luận, tiền lương làm cơ sở để tính trợ cấp thất nghiệp là tiền lương đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Trên đây là phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề tiền lương làm căn cứ để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết tại: 

Cách tính thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi nghỉ việc

Mọi thắc mắc liên quan đến tiền lương làm căn cứ tính hưởng trợ cấp thất nghiệp; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi