Trách nhiệm đóng bảo hiểm cho đối tượng làm việc tại nhiều công ty?

Trách nhiệm đóng bảo hiểm cho đối tượng làm việc tại nhiều công ty?

Cho tôi hỏi trường hợp trách nhiệm đóng bảo hiểm cho đối tượng làm việc tại nhiều công ty? Công ty em mới thành lập (Biên Hòa, Đồng nai) được một tuần, em đang chuẩn bị hồ sơ để làm thủ tục tham gia bảo hiểm cho nhân viên trong công ty, em băn khoăn là giám đốc công ty em đang làm nhân viên IT cho một công ty khác trên Sài Gòn, hiện tại anh ấy đang tham gia bảo hiểm trên đó thì sẽ không tham gia bảo hiểm tại công ty em đúng không ạ? Em đang thấy rối về vấn đề này, anh chị giúp em với nhé.



Tư vấn bảo hiểm y tế:

Về vấn đề trách nhiệm đóng bảo hiểm cho đối tượng làm việc tại nhiều công ty Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: 

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;”

Ngoài ra, theo Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 :

“Điều 12: Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người sử dụng lao động và người lao động đóng

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);”

Bên cạnh đó, căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm 2013

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp:

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ nên chúng tôi chia trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Giám đốc tại công ty bạn không hưởng tiền lương theo hợp đồng lao động mà chỉ hưởng theo lợi nhuận của doanh nghiệp. Trường hợp này công ty của bạn không cần tham gia bất kỳ bảo hiểm gì cho giám đốc.

trách nhiệm đóng bảo hiểmTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172  

Trường hợp 2:  Giám đốc của bạn có ký kết hợp đồng với công ty bạn và có hưởng lương thì thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp. Trường hợp giám đốc giao kết hợp đồng với một công ty khác thì trách nhiệm tham gia bảo hiểm như sau: 

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH  quy định:

Điều 42. Quản lý đối tượng

1. Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.

Vậy, nếu giám đốc bạn có giao kết từ 02 hợp đồng lao động trở lên thì sẽ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp theo hợp đồng giao kết đầu tiên, đóng bảo hiểm y tế theo hợp đồng có mức tiền lương cao nhất.

Tóm lại, trong trường hợp này việc đóng bảo hiểm cho giám đốc được xác định như sau:

+) Về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp:  trách nhiệm đóng bảo hiểm theo HĐLĐ giao kết đầu tiên.

+) Về bảo hiểm y tế: HĐLĐ nào có mức tiền lương cao hơn sẽ phải tham gia bảo hiểm cho giám đốc của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Đóng bảo hiểm xã hội khi đang làm việc cùng lúc tại hai công ty

Giám đốc có phải đóng bảo hiểm xã hội không

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay