Quy định pháp luật về chi trả chi phí điều trị tai nạn lao động

Quy định pháp luật về chi trả chi phí điều trị tai nạn lao động

Quy định pháp luật về chi trả chi phí điều trị tai nạn lao động. Luật sư cho tôi hỏi, tôi mới làm cho một doanh nghiệp than tư nhân được 10 tháng và có đóng bảo hiểm. Cách đây 2 tháng, khi đang làm việc thì tôi bị tai nạn lao động, bị cuốn người vào băng chuyền than. Sau khi xẩy ra tai nạn, chủ doanh nghiệp đã đưa tôi đi cấp cứu và chi mọi khoản tiền. Nhưng giờ họ muốn tôi trả lại chi phí điều trị. Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp này, công ty tôi yêu cầu như thế có đúng không ạ?



Tư vấn chế độ tai nạn lao động:Chi trả chi phí điều trị tai nạn

Về vấn đề chi trả chi phí điều trị tai nạn lao động; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 có quy định như sau:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế…”

Chi trả chi phí điều trị tai nạnTư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, khi tai nạn lao động xảy ra, công ty bạn phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho bạn. Đồng thời, công ty phải chi trả tất cả chi phí khám chữa bệnh từ sơ cứu đến cấp cứu đến khi điều trị ổn định thương tật kể cả những dịch vụ, thuốc không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả.

Do vậy, trong trường hợp này công ty bạn yêu cầu bạn hoàn trả lại chi phí điều trị tai nạn lao động lao động như vậy là không đúng. 

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề chi trả chi phí điều trị tai nạn lao động. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Mức bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động

Trách nhiệm bồi thường do tai nạn lao động từ người sử dụng lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi