Tai nạn lao động do lỗi của NLĐ thì có được hưởng chế độ TNLĐ không?

Tai nạn lao động do lỗi của NLĐ thì có được hưởng chế độ TNLĐ không?

Tôi muốn hỏi: Trong trường hợp bị tai nạn do lỗi của người lao động thì có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?



do lỗi của người lao động

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn , với câu hỏi của bạn về: Tai nạn lao động do lỗi của NLĐ thì có được hưởng chế độ TNLĐ không, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1, 2 Điều 45 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:

“Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;”

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 4, 5 Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định:

“Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;”

Theo đó, nếu người lao động bị tai nạn và đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 45 nêu trên thì sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động của Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Khi đó, ta có thể hiểu: dù việc tai nạn xảy ra là do lỗi của người lao động hay không phải do lỗi của họ thì họ vẫn được hưởng chế độ tai nạn lao động khi đáp ứng đủ điều kiện.

Ngoài ra, việc xác định tai nạn lao động là do lỗi của ai chỉ liên quan đến trách nhiệm bồi thường giữa người sử dụng lao động với người lao động. Cụ thể: trường hợp người lao động bị tai nạn do lỗi của chính họ gây ra (không mặc bảo hộ lao động) thì người sử dụng không phải bồi thường cho người lao động nhưng vẫn phải trợ cấp một khoản tiền bằng ít nhất 40% mức bồi thường quy định tại khoản 4 Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động.do lỗi của người lao động

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Tai nạn lao động do lỗi của người lao động hay không do lỗi của người lao động nếu đáp ứng các điều kiện tại Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015 thì họ vẫn được hưởng chế độ tai nạn lao động bình thường. 

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Tai nạn lao động do lỗi của NLĐ thì có được hưởng chế độ TNLĐ không; Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Dưỡng sức sau tai nạn lao động theo luật mới nhất

Hưởng trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng có được cấp BHYT

Mọi thắc mắc liên quan đến hưởng chế độ tai nạn lao động; Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi