Xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động

Xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động

Xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động. Tôi làm tại công ty thứ nhất từ tháng 12/2007 đến tháng 8/2008 rồi nghỉ việc. Từ đó đến tháng 7/2016, tôi không tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Tôi bắt đầu làm tại công ty thứ 2 từ tháng 8/2016 đến tháng 10/2018 rồi nghỉ. Vậy xin hỏi tôi được hưởng bảo hiểm xã hội một lần như thế nào? Xin cám ơn tổng đài!



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn, với thắc mắc của bạn liên quan đến việc xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động, chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần được xác định như sau:

Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Theo quy định trên, bảo hiểm xã hội một lần được tính như sau:

Cách tính BHXH một lần = số tháng được hưởng bảo hiểm xã hội (×) mức bình quân tiền lương.

Số tháng làm căn cứ hưởng bảo hiểm xã hội:

Trong tình huống này, bạn có thời gian đóng bảo hiểm tại công ty thứ nhất từ tháng 12/2007 đến tháng 8/2008, tại công ty thứ 2 từ tháng 8/2016 đến tháng 10/2018. Như vậy, số tháng làm căn cứ hưởng bảo hiểm xã hội của bạn được xác định như sau: 

Tháng 12/2007: 01 tháng;

 Tháng 1/2008- tháng 8/2008: 08 tháng;

 Tháng 8/2016- tháng 12/2008: 05 tháng;

 Tháng 1/2017- tháng 12/2017: 12 tháng;

 Tháng 1/2018- tháng 10/2018: 10 tháng. 

Bên cạnh đó, tại khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH :

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm; từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Trong trường hợp của bạn, bạn có 09 tháng lẻ đóng trước năm 2014. Do đó 09 tháng này sẽ được cộng dồn với 15 tháng lẻ đóng sau năm 2014. Tổng cộng bạn có 3 năm làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần. 

Xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Xác định mức bình quân tiền lương

Căn cứ khoản 2 Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội:

“Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian”.

Thông tin về tiền lương tháng của bạn cung cấp chưa đầy đủ nên trong tình huống này, việc xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn sẽ được thực hiện như sau: 

Mức hưởng BHXH một lần= 3 (năm) x 2 (hệ số) x Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Trên đây là bài viết của tổng đài xác định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần cho trường hợp của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết sau:

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

Cách tính bình quân tiền lương tháng để hưởng trợ cấp một lần

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi