Xác định thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục ghi trên thẻ bảo hiểm y tế

Xác định thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục ghi trên thẻ bảo hiểm y tế

Xác định thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục ghi trên thẻ bảo hiểm y tế. Chào tổng đài tư vấn, tôi có câu hỏi như sau. Bên công ty tôi người lao động đã đóng bảo hiểm từ năm 1990 nhưng tại sao trên thẻ bảo hiểm y tế lại ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục là năm 2015? Và cho tôi hỏi thêm quyền lợi của bảo hiểm y tế 5 năm liên tục là gì?



5 năm liên tục ghi trên thẻ bảo hiểmTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về xác định thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục ghi trên thẻ bảo hiểm y tế; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thời điểm đủ 5 năm liên tục

Căn cứ theo quy định tại điểm b mục 1.9 Điều 3 Quyết định Số: 1313/QĐ-BHXH về Thông tin trên phôi thẻ bảo hiểm y tế thì:

“b) Trường hợp đã tham gia liên tục từ đủ 05 năm trở lên thì ghi thời điểm đủ 05 năm liên tục như sau:

– Những người đã có đủ 05 năm tham gia BHYT liên tục trở lên tính đến ngày 01/01/2015 thì ghi từ ngày 01/01/2015.

– Từ ngày 01/01/2015 trở đi, những người tham gia BHYT bắt đầu đủ 05 năm liên tục thì ghi từ ngày đầu tiên của năm thứ 6.”

Theo đó, trường hợp người lao động ở công ty bạn đã tham gia bảo hiểm y tế liên tục từ năm 1990 tuy nhiên quy định về tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên có hiệu lực từ 1/1/2015 do đó, trên thẻ của người này sẽ ghi thời điểm tham gia đủ 05 năm liên tục là ngày 01/01/2015.

Thứ hai, về quyền lợi của thẻ bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Căn cứ theo quy định tại điểm đ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

5 năm liên tục ghi trên thẻ bảo hiểm

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, trường hợp người có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (Lương cơ sở hiện nay theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng), tương đương 1.490.000 x 6 = 8.940.000 đồng thì sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề xác định thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục ghi trên thẻ bảo hiểm y tế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Ý nghĩa của dòng chữ thời điểm 5 năm ghi trên thẻ BHYT

Đi trái tuyến có được hưởng quyền lợi của thẻ 5 năm liên tục?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay