Quan hệ với người 15 tuổi dẫn đến có bầu thì có phạm tội?

Quan hệ với người 15 tuổi dẫn đến có bầu thì có phạm tội?

“Xin được luật sư tư vấn: Em trai tôi năm nay học lớp 10 (15 tuổi) có quan hệ với người yêu là bạn cùng lớp cũng 15 tuổi khiến bạn nữ có bầu 3 tháng. Vậy luật sư cho tôi hỏi em trai tôi có phạm tội không? Và mức hình phạt thế nào?”



 Tư vấn pháp luật hình sựcó bầu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Quan hệ với người 15 tuổi dẫn đến có bầu thì có phạm tội, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Việc em trai bạn có quan hệ với người yêu (quan hệ tự nguyện) là bạn cùng lớp cũng 15 tuổi khiến bạn nữ có bầu 3 tháng là hành vi giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Tội phạm này được quy định tại Điều 145  Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 như sau:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

Đối chiếu với quy định tại Điều luật trên thì “Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi” thì mới phạm tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Do đó, trong trường hợp này em trai bạn mới 15 tuổi nên không phạm tội trên.

có bầu

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến 24/7: 1900.6172

Kết luận

Như vậy thì trong trường hợp này em trai bạn mới 15 tuổi và sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về “Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi“. Tuy nhiên gia đình cần có biện pháp giáo dục sức khỏe sinh sản cho các cháu để không xảy ra các hậu quả không đáng có.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Quan hệ với người 15 tuổi dẫn đến có bầu thì có phạm tội. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Tư vấn về tội giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi

Biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn đối với người dưới 18 tuổi phạm tội

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi