Tư vấn về tội giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi

Tư vấn về tội giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi

Mong luật sư tư vấn giúp cháu với ạ: cháu đang học lớp 10 (15 tuổi), người yêu cháu cũng học cùng lớp và bằng tuổi cháu. Vừa rồi chúng cháu có đi quá giới hạn (quan hệ trước hôn nhân). Mẹ của bạn gái biết chuyện đang dọa cho cháu đi tù vì hành vi giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi. Vậy luật sư cho cháu hỏi cháu có phạm tội gì không?



Tư vấn pháp luật hình sự:Giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi? Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau

Theo thông tin bạn cung cấp năm nay bạn mới 15 tuổi nên để xác định bạn có phạm tội gì không thì phải căn cứ vào tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

Căn cứ quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) về tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

Theo quy định trên thì bạn mới 15 tuổi nên bạn chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều được quy định tại Khoản 2 của Điều luật trên. Mặt khác bạn thực hiện hành vi giao cấu với người từ 13 đến dưới 16 tuổi, đây là hành vi được quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017). Không phải là một trong các tội mà người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự. 

Giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi

Tư vấn pháp luật hình sư trực tuyến 24/7: 1900 6172

Mặt khác căn cứ quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì “Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.” Do đó bạn chưa đủ 18 tuổi thì bạn không phạm tội này.

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Như vậy, bạn thực hiện hành vi giao cấu với người từ 13 đến dưới 16 tuổi khi bạn mới 15 tuổi nên theo các quy định trên bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi này.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về: Tội giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về: Tội giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi