6 tháng nghỉ thai sản được tính như thế nào?

6 tháng nghỉ thai sản được tính như thế nào? 

Cho em hỏi. 6 tháng nghỉ thai sản. Ví dụ: Em nghỉ sinh từ ngày 15/09/2018 thì 6 tháng là tính đến 15/03/2019 hay hết tháng 03/2019. Và bảo hiểm trả tiền thai sản đến ngày 15/03/2019 hay hết tháng 03/2019. Mong giải đáp giúp em. Em cảm ơn!



6 tháng nghỉ thai sảnTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định 6 tháng nghỉ thai sản

Căn cứ khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

Như vậy; căn cứ vào quy định trên thì lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. 

Theo như thông tin bạn cung cấp; bạn nghỉ sinh từ ngày 15/09/2018 thì 6 tháng là tính đến hết ngày 14/03/2019 mà không phải tính hết tháng 03/2019. Do đó, bạn cũng chỉ được hưởng tiền thai sản trong 6 tháng đã nghỉ, tương đương từ 15/9/2018 đến 14/03/2019.

Thứ hai; vấn đề chi trả tiền thai sản

Căn cứ tại khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: 

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội”

6 tháng nghỉ thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy

Khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, bạn được hưởng 6 lần mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Tiền hưởng chế độ thai sản của bạn sẽ tính đến ngày 14/03/2019 khi bạn hết 6 tháng nghỉ thai sản. 

Trên đây là bài viết tư vấn về 6 tháng nghỉ thai sản được tính như thế nào? Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Vợ không tham gia bảo hiểm xã hội thì chồng có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản

Chế độ thai sản cho lao động nữ sinh con theo Luật bảo hiểm xã hội 2014

Mọi thắc mắc liên quan đến: 6 tháng nghỉ thai sản; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn; giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi