Thời gian nghỉ thai sản có được dùng làm căn cứ tính số ngày nghỉ hằng năm?

Thời gian nghỉ thai sản có được dùng làm căn cứ tính số ngày nghỉ hằng năm?

Xin chào tổng đài. Cho tôi hỏi sắp tới tôi nghỉ chế độ thai sản 6 tháng theo quy định của bảo hiểm xã hội. Vậy thời gian nghỉ 6 tháng này có được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm không vậy tổng đài? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Số ngày nghỉ hằng nămTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề câu hỏi thời gian nghỉ thai sản có được dùng làm căn cứ tính số ngày nghỉ hằng năm; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm

1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.

4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội”.

Như vậy theo quy định trên thì một trong những thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm là thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Số ngày nghỉ hằng nămwidth=

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Sắp tới bạn nghỉ chế độ thai sản 6 tháng theo quy định của bảo hiểm xã hội. Do đó thời gian nghỉ 6 tháng này được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của bạn theo quy định. 

Kết luận:

Thời gian nghỉ thai sản được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm theo quy định hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề thời gian nghỉ thai sản có được dùng làm căn cứ tính số ngày nghỉ hằng năm? Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Quy định về ngày nghỉ hàng năm của người lao động

Nghỉ phép năm có hưởng lương có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.