Tai nạn lao động đối với người bị ngã lúc nghỉ việc riêng trong giờ làm việc

Tai nạn lao động đối với người bị ngã lúc nghỉ việc riêng trong giờ làm việc

Tai nạn lao động đối với người bị ngã lúc nghỉ việc riêng trong giờ làm việc? Trong quá trình làm việc, tôi có xin nghỉ ra ngoài giải quyết việc riêng 15 phút, trong thời gian đó tôi bị ngã cầu thang và nhập viện, vậy tôi có được hưởng tai nạn lao động không?



bị ngã lúc nghỉ việc riêng trong giờ làm việcTư vấn chế độ tai nạn lao động:

Đối với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 43, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:

Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này”.

bị ngã lúc nghỉ việc riêng trong giờ làm việc

Tư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy:

Tai nạn lao động là tai nạn gắn liền với quá trình lao động và một số trường hợp khác quy định như trên. Trường hợp của bạn, do bạn bị tai nạn trong thời gian xin nghỉ giải quyết việc riêng không liên quan đến công việc, cũng không phải là khoảng thời gian đi từ nơi ở đến nơi làm việc nên không đáp ứng điều kiện được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định của pháp luật. Do đó, bạn không được giải quyết chế độ tai nạn lao động mà chỉ được hưởng chế độ ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm về mức hưởng tai nạn lao động tại bài viết: 

Mức hưởng chế độ ốm đau của người lao động

Xác định thời gian hưởng chế độ ốm đau trong một năm như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến bị ngã lúc nghỉ việc riêng trong giờ làm việc, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi