Chế độ tử tuất cho vợ của liệt sỹ

Chế độ tử tuất cho vợ của liệt sỹ

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi về vấn đề chế độ tử tuất cho vợ của liệt sỹ. Mẹ tôi đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo đối tượng vợ của liệt sỹ. Do tuổi cao và sức khỏe đã yếu. Tháng 2/2018 mẹ tôi qua đời. Vậy không biết gia đình tôi có được hưởng chế độ gì không? Tôi nghe nói là gia đình tôi sẽ được nhận trợ cấp mai táng phải không ạ? Xin cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hộivợ của liệt sỹ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về chế độ tử tuất cho vợ của liệt sỹ; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 4, 5 Điều 20 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định:

“Điều 20. Chế độ trợ cấp tiền tuất hàng tháng

1. Thân nhân của một liệt sĩ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng bằng một lần mức chuẩn.

2. Thân nhân của hai liệt sĩ được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng bằng hai lần mức chuẩn.

3. Thân nhân của ba liệt sĩ trở lên được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng bằng ba lần mức chuẩn.

4. Vợ hoặc chồng liệt sĩ lấy chồng hoặc lấy vợ khác thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng bằng một lần mức chuẩn.

5. Thân nhân của liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng mà chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp ưu đãi.

Như vậy, theo quy định trên thân nhân của liệt sỹ khi mất được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 3 tháng trợ cấp ưu đãi và được nhận mai táng phí.

Về trợ cấp mai táng

Theo khoản 3 Điều 7 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 quy định:

“3. Người có công với cách mạng, thân nhân quy định tại điểm e khoản 2 Điều 14 và khoản 2 Điều 27 của Pháp lệnh này chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí theo mức quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

Mặt khác, căn cứ khoản 2 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.”

Hiện nay mức lương cơ sở hiện tại là 1.300.000 đồng nên người tổ chức mai táng sẽ nhận được 13.000.000 đồng.

Về mức hưởng trợ cấp một lần

Căn cứ khoản 1 Điều 1 Nghị định 70/2017/NĐ-CP quy định về mức trợ cấp ưu đãi:

“1. Mức chuẩn để xác định các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng theo quy định tại Nghị định này là 1.417.000 đồng.”

Và theo khoản 3 Mục A Phụ lục I Nghị định 70/2017/NĐ-CP thì mức trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân liệt sĩ là 1.417.000 đồng.

Như vậy, mẹ bạn mất thì đại diện thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp = 1.417.000 x 3 = 4.413.000 đồng.

vợ của liệt sỹ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Với trường hợp của bạn, theo thông tin bạn cung cấp mẹ bạn đang hưởng trợ cấp hàng tháng theo đối tượng vợ liệt sỹ. Vậy khi mẹ bạn mất sẽ được nhận trợ cấp mai táng phí tương ứng là 13.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết: 

Hồ sơ hưởng chế độ mai táng phí theo quy định năm 2018

Hồ sơ hưởng chế độ tử tuất và thời gian nộp

Nếu còn vấn đề thắc mắc về. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi