Chốt sổ BHXH khi chuyển sang làm việc tại công ty mới

Chốt sổ BHXH khi chuyển sang làm việc tại công ty mới

Chốt sổ BHXH khi chuyển sang làm việc tại công ty mới? Em đang làm việc tại công ty A và kí hợp đồng với công ty được 2 tháng nhưng giờ em nghỉ ngang và định chuyển sang làm việc tại công ty khác. Vậy có được công ty khác đóng BHXH nữa hay không. Công ty có bắt buộc rút sổ BHXH từ công ty cũ mới được nhận và đóng BHXH hay không?



Chuyển sang làm việc tại công ty mớiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn . Đối với trường hợp chuyển sang làm việc tại công ty mới Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 3 Điều 47 Bộ luật lao động 2012 thì khi chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng có nghĩa vụ như sau:

“Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.”

Như vậy:

Khi nghỉ việc thì công ty phải có trách nhiệm chốt và trả sổ bảo hiểm xã hội cho bạn. Tuy nhiên, do bạn nghỉ việc trái với quy định của pháp luật nên trên thực tế vì muốn buộc người lao động phải bồi thường các khoản chi phí đào tạo, các thiệt hại mà người lao động gây ra  mà bên công ty có thể sẽ không chốt và trả sổ cho bạn. Mặt khác, khi bạn chuyển sang làm tại công ty mới, bạn chỉ cần cung cấp mã số bảo hiểm xã hội để tiếp tục tham gia bảo hiểm, tuy nhiên, bạn cần chốt sổ bảo hiểm đối với quá trình đóng tại công ty cũ nhằm đảm bảo quyền lợi về các chế độ bảo hiểm của bạn sau này.

Chuyển sang làm việc tại công ty mới

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bên cạnh đó vì pháp luật có quy định một người lao động không thể có 2 quyển sổ (quy định tại Khoản 4, Điều 46 Quyết định 595/-BHXH) nên người lao động chỉ có thể tồn tại 1 số sổ bảo hiểm:

4. Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới.

Do đó bạn bắt buộc phải đóng tiếp bảo hiểm vào số sổ bảo hiểm đã được cung cấp nên trong mọi trường hợp, bạn cần phải quay lại công ty A để được chốt quá trình tham gia bảo hiểm tại đây.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Làm như thế nào khi công ty cũ không chịu trả sổ BHXH?

Nghỉ việc công ty cũ từ lâu thì phải rút sổ bảo hiểm ở đâu?

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc về chuyển sang làm việc tại công ty mới, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi