Chuyển đổi mã quyền lợi BHYT từ KC2 sang KC4 theo quy định mới 

Chuyển đổi mã quyền lợi BHYT từ KC2 sang KC4 theo quy định mới 

Tôi muốn hỏi về vấn đề chuyển đổi mã quyền lợi BHYT! Trước đây tôi đang hưởng BHYT KC2. Tuy nhiên, tôi được biết từ tháng 12/2018 thẻ này đổi thành KC4 thì có đúng không? Vậy thẻ này có được cấp miễn phí nữa không và mức hưởng là bao nhiêu?



Tư vấn bảo hiểm y tế:Chuyển đổi mã quyền lợi BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề chuyển đổi mã quyền lợi BHYT từ KC2 sang KC4; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT

Căn cứ Tiết 2.2 Điểm 2 và Bảng đối chiếu thay đổi mã đối tượng, mức hưởng BHYT từ ngày 01/12/2018 tại Công văn số 4996/BHXH/2018:

“2. Cấp và chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT

2.2. Trong thời gian chờ sửa đổi, bổ sung Quyết định số 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định về mã số ghi trên thẻ BHYT, để thống nhất phương thức cấp mã trên toàn quốc, BHXH các tỉnh khẩn trương phối hợp với đơn vị quản lý đối tượng rà soát, hoàn thiện và lập danh sách đổi thẻ BHYT cho các đối tượng tham gia theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP , cụ thể như sau:

– Đổi mức hưởng trên thẻ từ mã 2 sang mã 4 cho đối tượng người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc quy định tại Khoản 5 Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP (có mã đối tượng KC), nhưng không phải là đối tượng Cựu chiến binh quy định tại Khoản 4, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP”

Theo đó, việc trước đây bạn đang hưởng BHYT KC2, từ tháng 12/2018 thẻ của bạn đổi thành mã KC4 là đúng theo quy định.

Chuyển đổi mã quyền lợi BHYT

     Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, về mức hưởng BHYT theo mã KC4 

Theo quy định trước đây thì đối tượng người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc với mã KC sẽ được thanh toán 100% chi phí KCB. Tuy nhiên,  theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác”

Như vậyngười tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc được cấp thẻ bảo hiểm y tế do ngân sách Nhà nước đóng. Theo quy định mới của Nghị định 146/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01/12/2018 đã điều chỉnh mức hưởng BHYT đối với người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc chỉ còn 80% chi phí KCB.

Trên đây là bài viết về: Chuyển đổi mã quyền lợi BHYT từ KC2 sang KC4 theo quy định mới. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết tại:

Chuyển đổi mã hưởng BHYT cho người tham gia kháng chiến chống Mỹ

Đổi mã quyền lợi BHYT cho người tham gia kháng chiến sau năm 1975

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay