Có cần đóng tiền cho bảo hiểm đến thời điểm đủ 5 năm liên tục không?

Có cần đóng tiền cho bảo hiểm đến thời điểm đủ 5 năm liên tục không?

Trên thẻ BHYT gia đình của tôi có ghi giá trị sử dụng của thẻ từ 01/02/2018; Thời điểm đủ 5 năm liên tục từ ngày 01/02/2023. Vậy sang năm 2019 tôi có phải đóng tiền cho bảo hiểm nữa hay không? Xin cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Vấn đề đóng tiền cho bảo hiểm đến thời điểm đủ 5 năm liên tục; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Trên thẻ đang có 2 mốc thời gian, thời hạn thẻ có giá trị sử dụng và thời điểm xác định đủ 5 năm liên tục. Cần phân biệt 2 thời hạn này như sau:

Thứ nhất, về thời hạn sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế: 

Căn cứ Khoản 1 điều 47 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 47. Cấp và quản lý thẻ BHYT

1.Thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT của các đối tượng tham gia BHYT tại Điều 17

1.12. Đối tượng tại Khoản 5: thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT không quá 12 tháng, từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT; trường hợp tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT.”

Như vậy, đối tượng tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình thì thời hạn sử dụng thẻ BHYT không quá 12 tháng.

Theo thông tin bạn cung cấp; trên thẻ BHYT của bạn có ghi thời hạn sử dụng từ 01/02/2018 đến 31/01/2019. Do đó; thẻ BHYT của bạn sẽ có thời hạn sử dụng trong vòng 1 năm; thời điểm có hiệu lực bắt đầu từ ngày 1/02/2018 và đến 31/01/2019 sẽ hết hiệu lực.

Thứ hai, về xác định thời điểm 5 năm liên tục trên thẻ BHYT:

Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định:

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Như vậy, theo quy định trên thì trên thẻ BHYT sẽ thể hiện thời gian tham gia BHYT liên tục tối đa là 60 tháng. Đối chiếu với trường hợp của bạn; trên thẻ BHYT của bạn có ghi dòng chữ thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 01/02/2023. Điều đó có nghĩa là tính đến thời điểm 01/02/2023 thì bạn mới được xác định là tham gia BHYT 5 năm liên tục; và bắt đầu từ thời điểm năm 2023 mới được hưởng quyền lợi của đối tượng tham gia BHYT 5 năm liên tục khi đủ điều kiện; chứ không phải thẻ BHYT có thời hạn sử dụng 5 năm.

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Thời hạn sử dụng của thẻ BHYT và thời điểm tham gia BHYT 5 năm liên tục trên thẻ BHYT là khác nhau. Thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT với đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình tối đa không quá 12 tháng. Còn thời điểm 5 năm liên tục được xác định dựa trên số tháng bạn đã tham gia BHYT và quá trình tham gia BHYT phải liên tục và gián đoạn tối đa không quá 3 tháng. 

Vì vậy, để thẻ BHYT tiếp tục có giá trị sử dụng thì sang năm 2019 bạn vẫn cần phải đóng tiền để tham gia BHYT.

Trên đây là bài viết về vấn đề đóng tiền cho bảo hiểm đến thời điểm đủ 5 năm liên tục. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quyền lợi bảo hiểm y tế cho đối tượng đã tham gia từ 5 năm trở lên

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi