Có được hưởng lương trong thời gian nghỉ chế độ thai chết lưu không?

Có được hưởng lương trong thời gian nghỉ chế độ thai chết lưu không?

Chào tổng đài tư vấn, em xin hỏi: Em làm việc cơ quan nhà nước, em bị chết thai lưu được nghỉ 20 ngày. Vậy trong thời gian nghỉ 20 ngày đó, em vẫn được hưởng lương tại cơ quan nhà nước không? Em cảm ơn nhiều!



Được hưởng lương

Tư vấn chế độ thai sản:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin được giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Bạn đang được nghỉ chế độ khi thai chết lưu với thời gian hưởng theo Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai 

sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;”

Trong thời gian nghỉ bạn sẽ được hưởng chế độ thai chết lưu do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả với mức hưởng theo quy định tại điểm a, điểm c khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Về vấn đề lương khi hưởng chế độ thai chết lưu

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

Điều 3.Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội.”

Như vậy:

Chế độ bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết. Những ngày nghỉ thai sản do thai chết lưu thì không được hưởng lương; mà được tiền từ hưởng bảo hiểm xã hội.

Được hưởng lương

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Do đó, thời gian bạn nghỉ 20 ngày do thai chết lưu thì bạn không làm việc và không được hưởng lương của đơn vị mà sẽ được cơ quan BHXH chi trả tiền thai sản. Nếu trong thời gian 20 ngày này mà bạn quay trở lại làm việc thì bên bảo hiểm có thể từ chối thanh toán chế độ bảo hiểm cho bạn cho thời gian còn lại của chế độ thai chết lưu với lý do bạn đã đủ điều kiện sức khỏe để đi làm lại.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHXH

Thời gian nghỉ thai sản có được tính vào thời gian hưởng trợ cấp thôi việc không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi