Có được hưởng tiền thai sản khi đã nghỉ việc ở công ty hay không?

Có được hưởng tiền thai sản khi đã nghỉ việc ở công ty hay không?

Em tham gia bảo hiểm xã hội từ 7/2017 đến tháng 3/2019. Em dự sinh đầu tháng 11/2019 nhưng em đã nghỉ việc từ tháng 4/2019. Vậy em có được hưởng tiền thai sản khi đã nghỉ việc ở công ty hay không ạ? Em xin cảm ơn! 



Hưởng tiền thai sản khi đã nghỉ việcTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề được hưởng tiền thai sản khi đã nghỉ việc ở công ty, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 31: Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con; 

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Theo quy định trên, người lao động nghỉ việc trước khi sinh cần đáp ứng điều kiện đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng tiền thai sản.

Hưởng tiền thai sản khi đã nghỉ việc

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Căn cứ tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về cách tính 12 tháng trước khi sinh như sau:

Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn dự sinh vào đầu tháng 11/2019, do đó 12 tháng trước khi sinh của bạn tính từ 11/2018 đến tháng 10/2019. Trong khoảng thời gian này, bạn tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 5 tháng (từ tháng 11/2018 đến tháng 3/2019). Do đó, bạn chưa đủ điều kiện để hưởng tiền thai sản khi bạn nghỉ việc ở công ty. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc trước khi sinh con

Cách tính bảo hiểm thai sản của người lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi