Có phải bắt buộc đóng BHXH đối với hợp đồng dưới 3 tháng trong năm 2016

Có phải bắt buộc đóng BHXH đối với hợp đồng dưới 3 tháng trong năm 2016

Có phải bắt buộc đóng BHXH đối với hợp đồng dưới 3 tháng trong năm 2016? Tôi chuẩn bị đi làm tại một công ty và có ký hợp đồng lao động. Sang năm 2016, tôi nghe nói hợp đồng dưới 3 tháng cũng phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, như vậy có đúng không?



đóng BHXH đối với hợp đồng dưới 3 thángTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm b, c Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng bắt buộc phải đóng bảo hiểm bao gồm:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;..

Như vậy:

Theo quy định trên thì người lao động có giao kết hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên thì bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội. Đối với những hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng đến dưới 03 tháng thì sẽ phải đóng bảo hiểm bắt buộc từ ngày 01/01/2018 vì Khoản 1 Điều 124 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời hiệu như sau:

đóng BHXH đối với hợp đồng dưới 3 tháng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, trừ quy định tại điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều 2 của Luật này thì có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018.

Vậy thông tin bạn nghe được là không chính xác bởi tới năm 2018 thì mới áp dụng quy định bắt buộc đóng bảo hiểm đối với người lao động kí kết hợp đồng dưới 3 tháng.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết sau:

Các khoản phụ cấp nào được tính để đóng bảo hiểm xã hội?

Các khoản bổ sung khác tính đóng bảo hiểm xã hội năm 2018

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc về Có phải bắt buộc đóng BHXH đối với hợp đồng dưới 3 tháng trong năm 2016, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi