Có thể nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần cùng lúc?

Nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần

Chào luật sư. Em muốn hỏi vấn đề sau: em hiện đang nghỉ việc và không muốn tham gia bảo hiểm nữa thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần cùng lúc được không ạ.



Nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hộiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi có nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần cùng lúc; chúng tôi  xin giải đáp như sau:

Thứ nhất, về hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 49: Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

 1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đ ơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 46 Luật việc làm 2013:

“Điều 46: Hưởng trợ cấp thất nghiệp:

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

Như vậy, người lao động muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải có đủ những điều kiện:

+ Nghỉ việc đúng pháp luật

+ Phải đóng đủ 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp trở lên trong vòng 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.

+ Nộp hồ sơ trong khoảng thời gian 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

Nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hộiTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, về nhận bảo hiểm xã hội một lần:

Căn cứKhoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13:

“Điều 1: Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”

Theo đó, để hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần thì bạn phải đóng dưới 20 năm bảo hiểm xã hội. Và bạn làm hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần sau 1 năm nghỉ việc và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện hoặc bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Kết luận:

Nếu bạn có đầy đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội 1 lần thì có thể nhận cả trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần. Tuy nhiên không thể nhận cùng một lúc. Bởi vì:

+) Trợ cấp thất nghiệp thì bạn chỉ có thể nhận trong vòng 3 tháng kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động.

+) Bảo hiểm xã hội 1 lần thì chỉ có thể nhận sau 1 năm kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động . 

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi có nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần cùng lúc. Bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

Hồ sơ nhận bảo hiểm thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc về câu hỏi có nhận trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội cùng lúc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi