Đang có bảo hiểm cho người dân tộc vùng 135 thì có phải đóng ở công ty không?

Đang có bảo hiểm cho người dân tộc vùng 135 thì có phải đóng ở công ty không?

Tôi mới đi làm ở công ty nhưng trước đó đã có bảo hiểm cho người dân tộc sống ở vùng 135. Vậy tôi có phải trích lương để mua BHYT ở công ty hay không?



Bảo hiểm cho người dân tộc

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 12 và Khoản 2 Điều 13 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

”Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;”

”Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

2. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Bảo hiểm cho người dân tộc

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn mới đi làm ở công ty nhưng trước đó đã có bảo hiểm cho người dân tộc sống ở vùng 135. Đối tượng trước đó bạn đóng thuộc nhóm do ngân sách nhà nước đóng. Khi bạn đi làm ở công ty bạn thuộc nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng. Bên cạnh đó, nhóm do người lao động và người sử dụng đóng là nhóm có thứ tự đầu tiên trong Điều 12. Do đó, khi đi làm ở công ty bạn phải đóng BHYT ở công ty.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác:

Giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế khi tham gia theo hộ gia đình

Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế cho thời gian đóng trùng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi