Đang điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn có được hưởng chi phí?

Đang điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn có được hưởng chi phí?

Đang điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn có được hưởng chi phí? Chào tổng đài tư vấn, tôi có thẻ bảo hiểm y tế theo hộ gia đình và tôi đang điều trị nội trú tại bệnh viện huyện nhưng đang điều trị nội trú thì thẻ bảo hiểm y tế hết hạn thì tôi có được bảo hiểm y tế chi trả không và mức chi trả được tính như thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tế:Điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, với câu hỏi của bạn về: Đang điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn có được hưởng chi phí, chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 9 Điều 27 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 27. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh một số trường hợp

9. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và mức hưởng cho đến khi ra viện nhưng tối đa không vượt quá 15 ngày kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm thông báo cho người bệnh và cơ quan bảo hiểm xã hội nơi ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh để người bệnh tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế, cơ quan bảo hiểm xã hội thực hiện việc cấp hoặc gia hạn thẻ bảo hiểm y tế cho người bệnh trong thời gian đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”

Theo đó, trường hợp bạn có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị tại bệnh viện huyện nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ theo quy định cho đến khi ra viện nhưng tối đa không vượt quá 15 ngày kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn có thẻ bảo hiểm y tế theo hộ gia đình và bạn đang điều trị nội trú tại bệnh viện huyện nhưng đang điều trị nội trú thì thẻ bảo hiểm y tế hết hạn thì bạn sẽ được BHYT chi trả chi phí khám chữa bệnh thêm 15 ngày kể từ ngày thẻ BHYT hết hạn sử dụng với mức hưởng là 80% chi phí theo đối tượng tự nguyện hộ gia đình.

Điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172 

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Đang điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn; Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Chi phí khám chữa bệnh đối với người đang điều trị ở bệnh viện khi thẻ BHYT hết hạn

Nhập viện khi thẻ bảo hiểm y tế sắp hết hạn

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyển 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi