Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ em dưới 6 tuổi

Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ em dưới 6 tuổi

Con tôi năm tuổi, gia đình muốn đăng kí tham gia bảo hiểm y tế cho bé nhưng không biết có thể đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu ở cơ sở nào? 



Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầuTư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Theo điểm d Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16 tháng 11 năm 2015 về đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương.

“2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8, khoản 1 Điều 9 Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

d) Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 45 Điều 5 Thông tư này;”

Theo đó, trẻ em dưới sáu tuổi có thể đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở sau:

Một là, bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

Hai là, bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

Ba là, bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

Bốn là, bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu

 

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172 

Như vậy

Với trường hợp của bạn, con bạn dưới 6 tuổi bạn có thể đăng kí nơi khám chữa bệnh ban đầu cho con tại một trong các cơ sở nêu trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi khi khám bệnh không đúng tuyến

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu với trẻ em dưới 6 tuổi

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi