Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi khi khám bệnh không đúng tuyến

Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi khi khám bệnh không đúng tuyến

Trước đây tôi đăng ký khám chữa bệnh tại Hà Nội cho con tôi, nhưng hiện nay gia đình tôi chuyển về Bình Dương, con tôi 3 tuổi muốn khám chữa bệnh ở Bình Dương có được không và mức hưởng bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh trái tuyến như vậy là bao nhiêu?



mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn xin được tư vấn như sau:

Con bạn là trẻ dưới 6 tuổi nên sẽ được Ngân sách nhà nước cấp thẻ theo quy định tại điểm e, Khoản 3 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 

Mặt khác, theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 thì mức hưởng bảo hiểm y tế đối với trẻ em dưới 6 tuổi khi đi đúng tuyến sẽ là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.

Phạm vi được hưởng ở đây là phần chi phí khám, chữa bệnh khi đi đúng tuyến; thuốc và các chi phí điều trị nằm trong danh mục của bộ y tế quy định. Vì vậy, trẻ em dưới 6 tuổi chỉ được chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh nếu đi khám đúng tuyến còn trường hợp đi khám chữa bệnh không đúng tuyến thì chỉ được chi trả mức phần trăm thấp hơn cụ thể quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 như sau:

+ 40% chi phí khám chữa bệnh nội trú nếu đi khám chữa bệnh ở tuyến trung ương

+ 60% chi phí khám chữa bệnh nội trú khi đi khám chữa bệnh ở tuyến tỉnh

+ 70% chi phí khám chữa bệnh khi đi khám chữa bệnh ở tuyến huyện. Từ ngày 1/1/2016 sẽ là 100% chi phí khám chữa bệnh.

Như vậy, trong trường hợp của con bạn, nếu cháu về Bình Dương khám chữa bệnh trái tuyến thì sẽ được hưởng chi phí khám chữa bệnh đối với trường hợp khám chữa bệnh trái tuyến như trên.

Tuy nhiên nếu tại Bình Dương cháu có đăng kí tạm trú cùng gia đình thì Căn cứ theo quy định tại Khoản 8 Điều 8 của Thông tư số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014: “6. Người tham gia BHYT đến khám bệnh, chữa bệnh mà không phải trong tình trạng cấp cứu trong thời gian đi công tác; làm việc lưu động; đi học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở y tế cùng tuyến chuyên môn kỹ thuật hoặc tương đương với cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT phải xuất trình các giấy tờ quy định tại Khoản 1 hoặc Khoản 2 hoặc Khoản 3 Điều này và một trong các giấy tờ sau đây (bản chính hoặc bản sao): giấy công tác, quyết định cử đi học, giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú.”

mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172 

Như vậy, cháu vẫn có thể được khám, chữa bệnh ở Bình Dương tại các bệnh viện tương đương với nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu của cháu và vẫn được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh nếu có giấy tạm trú dưới 12 tháng.

 Tuy nhiên nếu gia đình bạn dự định chuyển về Bình Dương sống lâu dài thì bạn có thể chuyển cơ sở khám chữa bệnh ban đầu của con bạn về Bình Dương để tiện khám chữa bệnh hơn.

– Thủ tục chuyển cơ sở khám chữa bệnh ban đầu có thể tham khảo tại bài viết: Thay đổi nơi khám, chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

– Về hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi thì bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Tham gia bảo hiểm y tế tại nơi tạm trú cho trẻ em

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi