-->

Đi khám thai định kỳ có được hưởng chế độ thai sản không?

Đi khám thai định kỳ có được hưởng chế độ thai sản không?

Cho em hỏi có phải người đang đóng bảo hiểm bắt buộc mà có thai thì sẽ được nhận chế độ đi khám thai định kỳ đúng không ạ? Mức hưởng có cao không ạ? Em cám ơn nhiều!



Tư vấn chế độ thai sản:Đi khám thai định kỳ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn về chế độ khi đi khám thai định kỳ như sau:

Căn cứ Điều 32 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 32. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Như vậy, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai định kỳ 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

Về mức hưởng chế độ khi đi khám thai định kỳ

Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;”

Đi khám thai định kỳ

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, mức hưởng chế độ thai sản khi đi khám thai định kỳ được tính như sau:

Mức hưởng = 100% mức bình quân tiền lương 06 tháng trước khi nghỉ chế độ / 24 ngày x Số ngày nghỉ hưởng chế độ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Quy định về mức hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con năm 2018

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con gồm những giấy tờ như thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi