Điều kiện để được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Điều kiện để được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Tôi sinh ngày 15 tháng 07 năm 1967, tôi là nam, hiện là giáo viên tiểu học tại trường công lập ra trường dạy từ tháng 9 năm 1986 và tham gia bảo hiểm từ đó đến nay. Vậy tôi có được nghỉ hưu theo chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP của chính phủ  không? Xin luật sư tư vấn, xin cám ơn nhiều



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về Điều kiện để được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo nghị định 108/2014/NĐ-CP; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Trước hết căn cứ khoản 2 Điều 2 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về đối tượng áp dụng nghị định 108:

2. Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập;”

Bạn là giáo viên tiểu học tại trường công lập; tức là viên chức nên thuộc đối tượng tinh giản biên chế theo nghị định 108/2014/NĐ-CP. Tuy nhiên, bạn chỉ được về hưu theo đối tượng theo diện tinh giản biên chế khi đáp ứng điều kiện về độ tuổi và số năm đóng bảo hiểm theo Điều 8 Nghị định 108/2014; đồng thời, đơn vị bạn có chính sách tinh giản biên chế với đối tượng như bạn.

Căn cứ khoản 1 Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế:

1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nam, đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:

a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;

b) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại Điểm b Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;

c) Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.”

Chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Đối với trường hợp của bạn, bạn sinh ngày 15 tháng 07 năm 1967, tức tới nay đã đủ 51 tuổi; tham gia bảo hiểm từ tháng 9 năm 1986 (khoảng 32 năm); tuy nhiên, bạn chỉ được về hưu nếu có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

Nếu trong quá trình giải quyết về: Điều kiện để được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP. Nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi