Điều kiện để được hưởng tiền từ chế độ thai sản khi đóng BHXH bắt buộc

Điều kiện để được hưởng tiền từ chế độ thai sản khi đóng BHXH bắt buộc

Xin cho tôi hỏi về vấn đề: Tôi đang mang thai 6 tháng rưỡi, tôi dự sinh vào tháng 2/2019; nay là tháng 10/2018, tôi mới đóng BHXH từ tháng 12/2017 thì đến khi sinh tôi có được hưởng tiền từ chế độ thai sản không? Mong Tổng đài tư vấn giải đáp thắc mắc. Xin chân thành cảm ơn!



Hưởng tiền từ chế độ thai sảnTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Với thắc mắc về điều kiện để được hưởng tiền từ chế độ thai sản khi đóng BHXH bắt buộc; Tổng đài tư vấn xin giải đáp cho bạn về hưởng chế độ thai sản như sau:

Căn cứ Điều  31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về thời gian 12 tháng trước khi sinh:

Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Do đó,

Để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con bạn cần đáp ứng điều kiện là đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Theo thông tin bạn cho biết thì vào tháng 10/2018 bạn đang mang thai 6 tháng rưỡi và dự sinh vào tháng 2/2019 chứ không nêu rõ thời điểm dự sinh cụ thể nên chúng tôi chưa xác định cụ thể 12 tháng trước khi sinh cho bạn. Bạn có thể dựa vào nội dung dưới đây để xác định:

Hưởng tiền từ chế độ thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

  • Nếu bạn sinh con trước ngày 15/2/2019, thì 12 tháng trước khi sinh tính từ tháng 2/2018 đến tháng 1/2019
  • Nếu bạn sinh con từ ngày 15/2/2019 trở đi và tháng 2/2019 bạn có đóng BHXH thì 12 tháng trước khi sinh của bạn tính từ tháng 3/2018 đến tháng 2/2019. Nếu tháng 2/2019 bạn không đóng BHXH thì 12 tháng trước khi sinh tính từ tháng 2/2018 đến tháng 1/2019.

Bạn cho biết bạn mới đóng BHXH từ tháng 12/2017 nên nếu trong vòng 12 tháng trước khi sinh mà bạn đóng đủ 6 tháng BHXH thì bạn đủ điều kiện hưởng tiền từ chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Thời hạn làm hồ sơ hưởng thai sản khi thôi việc trước sinh?

Trên đây là quy định của pháp luật về chế độ thai sản, trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi