Điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với nữ khi đóng BHXH bắt buộc

Điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với nữ khi đóng BHXH bắt buộc

Chuyên gia cho tôi hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học tôi bắt đầu đóng BHXH bắt buộc khi tham gia hợp đồng lao động tại một trường tiểu học từ 1/9/2017 đến 30/5/2018. Sau đó tôi tôi chốt bảo hiểm và đến tháng 10/2018 tôi tham gia đóng BHXH tự nguyện và dự là đến 12/2018 tôi sinh em bé. Tôi xin hỏi như vậy thời gian đóng bảo hiểm của tôi có được cộng dồn và tôi có được hưởng chế độ thai sản không?



Đóng BHXH bắt buộcTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi đã nghỉ việc, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều  31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về thời gian 12 tháng trước khi sinh:

Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Theo quy định trên, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con bạn cần đáp ứng điều kiện là đã đóng BHXH bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Do thời điểm bạn dự kiến sinh con là tháng 12/2018 nên 12 tháng trước sinh của bạn được tính từ tháng 12/2017 đến tháng 11/2018. Do bạn đóng BHXH bắt buộc từ 1/9/2017 đến 30/5/2018 cho nên trong vòng 12 tháng trước khi sinh, bạn đã đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội. Bởi vậy, bạn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản.

Lưu ý: Bảo hiểm xã hội tự nguyện không có chế độ thai sản nên thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện của bạn từ tháng 10/2018 sẽ không được tính vào thời gian để hưởng chế độ thai sản.

 

Đóng BHXH bắt buộc

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy, bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Nghỉ dưỡng thai theo yêu cầu có được hưởng chế độ thai sản?

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp?

Nếu trong quá trình giải quyết còn có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi