Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ đã nghỉ việc

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ đã nghỉ việc

Em đang thắc mắc về hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ đã nghỉ việc. Cho em hỏi em tham gia BHXH từ tháng 3/2018 đến nay 4/2019. Hiện em đang mang thai, ngày dự sinh là 05/10/2019. Vì đi lại khó khăn nên em đã xin nghỉ việc từ ngày 27/04/2019. Vậy em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không? Khi đã nghỉ việc rồi em có được trợ cấp 1 lần cho mỗi con bằng 2 tháng lương cơ sở không ạ? Em xin chân thành cảm ơn ạ.



lao động nữ đã nghỉ việc

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ đã nghỉ việc; chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Như vậy, theo quy định, lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì mới được hưởng chế độ thai sản.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng BHXH từ tháng 3/2018 đến tháng 4/2019 và đã nghỉ việc. Trường hợp nếu bạn sinh con vào ngày 05/10/2019 thì theo Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định thì 12 tháng trước sinh được xác định từ tháng 10/2018 đến tháng 9/2019. Trong khoảng thời gian này bạn đã đóng được 7 tháng bảo hiểm. Do đó, bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

lao động nữ đã nghỉ việc

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Khi đó bạn vẫn được hưởng trợ cấp 1 lần theo quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. Mức trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng bạn sinh con.

Trên đây là tư vấn về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ đã nghỉ việc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Mức hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con năm 2018

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con gồm những giấy tờ gì?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ: Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi