Điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động 61%

Điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động 61%

Xin chào Tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động 61%. Tôi tên là Nguyễn Tiến Vinh, tôi đóng BHXH được 27 năm. Năm 2017, tôi nghỉ việc, thời điểm đó, tôi 51 tuổi. Đến tháng 3/2018, tôi sẽ được giám định sức khỏe để nghỉ hưu trước tuổi. Theo đó, trường hợp như tôi phải đến 55 tuổi mới đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi. Tôi xin hỏi, tôi có được hưởng chế độ nghỉ hưu nếu suy giảm khả năng lao động 61% không? Xin cảm ơn.



Tư vấn Bảo hiểm xã hội:Suy giảm khả năng lao động 61%

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động 61%; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 55  Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Điều 55. Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi do mất khả năng lao động

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.”

Theo quy định trên, năm 2018, lao động nam 53 tuổi và có thời gian tham gia BHXH đủ 20 năm mà bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên sẽ đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi. Do đó, trường hợp của bạn nếu có kết luận của Hội đồng giám định y khoa suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; thì bạn cũng không đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động. Mà phải đợi đến khi bạn đủ 55 tuổi; bạn mới đủ điều kiện hưởng chế độ lương hưu. Bởi năm 2018 bạn mới được 52 tuổi.

Mặt khác, trường hợp giám định mà bị suy giảm từ 81% khả năng lao động trở lên thì bạn sẽ đủ điều kiện về hưu luôn trong năm 2018 theo điểm b Khoản 1 Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội năm 2018 nêu trên.

Suy giảm khả năng lao động 61%

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, do chưa đủ tuổi nên trường hợp của bạn sẽ không được hưởng chế độ lương hưu. Nếu có kết luận của Hội đồng giám định y khoa bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì bạn phải chờ đến khi đủ 55 tuổi; bạn mới đủ điều kiện để hưởng lương hưu. Trường hợp bạn không bị suy giảm khả năng lao động hoặc bị suy giảm thấp hơn 61% thì khi đó bạn phải chờ đến khi đủ 60 tuổi để đủ tuổi nhận lương hưu.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo bài viết sau: Thủ tục giám định sức khỏe để nghỉ hưu trước tuổi

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc về điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động 61%. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi