Điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản theo quy định

Điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản theo quy định

Tổng đài cho em hỏi: Em mới làm công ty đầu tiên, công ty đóng bảo hiểm xã hội cho em từ tháng 11/2018, ngày dự sinh của em là tháng 09/2019. Vậy em có đủ thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản không ạ? Xin cảm ơn!



Đóng bảo hiểm để hưởng thai sản Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Theo quy định trên, lao động nữ đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Đóng bảo hiểm để hưởng thai sảnTư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, công ty đóng bảo hiểm xã hội cho bạn từ tháng 11/2018 và ngày dự sinh của bạn là tháng 09/2019. Căn cứ Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH; chúng tôi xác định 12 tháng trước sinh củ bạn như sau:

– Trường hợp bạn sinh con trước ngày 15 của tháng 9 hoặc từ ngày 15 trở đi nhưng không đóng bảo hiểm cho tháng 9: 12 tháng trước sinh của bạn là từ tháng 9/2018 đến tháng 8/2019.

– Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội: 12 tháng trước sinh của bạn là từ tháng 10/2018 đến tháng 9/2019.

Do vậy, bạn sẽ đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản khi sinh con nếu đóng được ít nhất 06 tháng bảo hiểm trong khoảng thời gian nêu trên. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản?

Nghỉ thai sản có được tính hưởng trợ cấp thôi việc không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi