Điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thất nghiệp?

Điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm 

Em mới tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 3/2016 và đã nghỉ việc. Em có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp là 11 tháng thì có đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Em muốn hưởng thất nghiệp thì phải làm như thế nào?



điều kiện về thời gian đóng bảo hiểmTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thất nghiệp:

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định:

Điều 49. Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:”

Theo đó, một trong những điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp là phải đáp ứng điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn mới đóng bảo hiểm được 11 tháng bảo hiểm thất nghiệp nên không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Tuy nhiên, thời gian này bạn sẽ được bảo lưu cho lần hưởng tiếp theo khi đủ điều kiện theo quy định pháp luật.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp:

Căn cứ vào Điều 16, Nghị định 28/2015/NĐ-CP  quy định :

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

3. Sổ bảo hiểm xã hội.”

Theo đó, hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm có:

– Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu số 03 BLĐTB-XH);

– Quyết định thôi việc (bản chính hoặc bản sao chứng thực);

– Sổ bảo hiểm xã hội (bản chính);

– Chứng minh nhân dân (bản chính).

điều kiện về thời gian đóng bảo hiểmTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Trong trường hợp này thì bạn không đáp ứng điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp.Ngoài ra, bạn có tham khảo thêm bài viết dưới đây:

Cách tính thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Đóng bảo hiểm thất nghiệp ngắt quãng có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp . Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi