Khi nào thì người đang hưởng TCTN phải trả lại thẻ BHYT?

Khi nào thì người đang hưởng TCTN phải trả lại thẻ BHYT?

Em muốn hỏi khi nào thì người đang hưởng TCTN phải trả lại thẻ BHYT cho trung tâm dịch vụ việc làm ạ? Vấn đề này được quy định tại đâu ạ?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Trả lại thẻ BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Có hai trường hợp người lao động phải trả thẻ BHYT khi đang hưởng TCTN như sau:

Thứ nhất, trả thẻ BHYT khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

2. Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động không được hưởng bảo hiểm y tế và phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.”

Khoản 3 Điều 53 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định các bị chấm dứt hưởng TCTN bao gồm:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;

Trả lại thẻ BHYT

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Thứ hai, người lao động phải trả thẻ BHYT khi chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ Khoản 3 Điều 22 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 22. Chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Khi nhận được hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội nơi đang chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động.”

Như vậy, khi chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải trả lại thẻ BHYT. Trường hợp này, Trung tâm dịch vụ việc làm nơi chuyển đến sẽ cấp lại thẻ BHYT cho người lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Có việc làm thì có được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Có được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi