Đóng 20 năm BHXH mà chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng BHXH một lần?

Đóng 20 năm BHXH mà chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng BHXH một lần?

Tôi đã đóng 20 năm BHXH rồi và nghe nói là sẽ không thể được nhận 1 lần nữa mà bắt buộc phải chờ đủ tuổi để nhận lương hưu thì có đúng hay không?



Đóng 20 năm BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới vấn đề đóng 20 năm BHXH mà chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng BHXH một lần; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Đóng 20 năm BHXH

 Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, trường hợp bạn đã đóng được 20 năm BHXH nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu thì vẫn có thể hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

– Ra nước ngoài định cư;

– Người mắc một trong các bệnh như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS hoặc các bệnh, tật khác có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn; (Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT).

Trên đây là tư vấn về vấn đề đóng 20 năm BHXH mà chưa đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng BHXH một lần. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Đủ năm đóng bảo hiểm xã hội nhưng chưa đủ tuổi để nhận lương hưu

Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn; giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi