Đóng 5 năm liên tục thì có được hưởng chi phí đi lại khi chuyển tuyến không?

Đóng 5 năm liên tục thì có được hưởng chi phí đi lại khi chuyển tuyến không?

Cho tôi hỏi người có thẻ BHYT 5 năm liên tục thì được nhận quyền lợi gì, có được hưởng chi phí đi lại khi chuyển tuyến điều trị hay không?



 Chi phí đi lạiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Về mức hưởng đối với người tham gia BHYT 5 năm liên tục:

Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

Như vậy, người tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên được hưởng 100% khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến với điều kiện có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (tương đương 8.340.000 đồng).

Về vấn đề hưởng chi phí đi lại khi chuyển tuyến:

Căn cứ Khoản 1 Điều 26 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 26. Thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh

1. Người tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng quy định tại các khoản 3, 47, 8, 9 và 11 Điều 3 Nghị định này trong trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật từ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện lên tuyến trên, bao gồm:

a) Từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh;

b) Từ tuyến huyện lên tuyến trung ương.”

Chi phí đi lại

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, để được hỗ trợ chi phí đi lại khi chuyển tuyến thì bạn cần đáp ứng các điều kiện:

+) Thuộc một trong các đối tượng quy định tại 3,4,7,8,9 và 11 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP

+) Thuộc trường hợp cấp cứu hoặc chuyển đúng tuyến từ tuyến huyện lên tuyến trên.

Khi đáp ứng đủ hai điều kiện trên thì bạn sẽ được hưởng hỗ trợ chi phí đi lại khi chuyển tuyến. Việc xác định có được hỗ trợ chi phí đi lại hay không không phụ thuộc vào thời gian tham gia BHYT. Vì vậy, tham gia BHYT đủ 5 năm thì không đủ điều kiện hưởng chi phí vận chuyển người bệnh chuyển tuyến.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Trường hợp có giấy chuyển tuyến thì có được hỗ trợ chi phí vận chuyển hay không?

Điều kiện để được hỗ trợ chi phí vận chuyển bệnh nhân của BHYT

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button