Đóng bảo hiểm được gần 2 năm có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng bảo hiểm được gần 2 năm có được hưởng chế độ thai sản không?

Cho em hỏi em nghỉ việc được hơn 7 tháng rồi giờ em mới có bầu, liệu khi sinh em có được hưởng tiền thai sản không? Ngày dự kiến sinh của em là ngày 20/5/2019. Em đóng bảo hiểm được gần 2 năm, từ tháng 3/2016 cho đến tháng 1/2018. 



Tư vấn chế độ thai sản:Đóng bảo hiểm được gần 2 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm được gần 2 năm; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Theo quy định này, điều kiện để hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ khi sinh con là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. 

Theo thông bạn cung cấp, bạn nghỉ việc được hơn 7 tháng rồi mới có bầu và dự sinh vào ngày 20/5/2019. Do vậy, bạn chỉ được hưởng chế độ thai sản khi đóng ít nhất 6 tháng bảo hiểm từ tháng 6/2018 đến tháng 5/2019. 

Tuy nhiên trong trường hợp này, dù bạn đóng bảo hiểm được gần 2 năm nhưng đã ngừng đóng từ tháng 1/2018 và từ tháng 6/2018 đến tháng 5/2019 bạn không đóng bảo hiểm xã hội. Do đó, bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. 

Đóng bảo hiểm được gần 2 nămTổng đài tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Tóm lại, bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản trong trường hợp này. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau: 

Mức hưởng nghỉ dưỡng sức phục hồi sau khi sinh con theo quy định của luật mới

Cách tính mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ sinh con

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi