Đóng bảo hiểm xã hội 8 tháng rồi nghỉ có được nhận tiền một lần không?

Đóng bảo hiểm xã hội 8 tháng rồi nghỉ có được nhận tiền một lần không?

Mình đóng bảo hiểm xã hội được 8 tháng đầu năm 2018 thì nghỉ ở công ty. Vậy xin hỏi mình có nhận được tiền một lần không và số tiền đó tính như thế nào?



Tiền một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề nhận tiền một lần; Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về đối tượng được hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Theo thông tin bạn cho biết, bạn đóng bảo hiểm xã hội được 8 tháng đầu năm 2018 thì nghỉ ở công ty. Do đó, nếu bạn không tham gia bảo hiểm xã hội ở bất kì đâu trong vòng 1 năm sau khi nghỉ việc thì bạn có thể hưởng tiền một lần.

Thứ hai, về cách tính bảo hiểm xã hội một lần

Căn cứ Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Tiền một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Do đó, theo quy định của pháp luật, trường hợp của bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được 8 tháng thì bạn vẫn được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần. Mức hưởng cụ thể trong trường hợp của bạn được tính như sau:

Mức hưởng BHXH một lần = 22% x  Mức tiền lương  của 8 tháng đã đóng BHXH

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

Nơi nhận bảo hiểm xã hội một lần có bắt buộc là nơi đóng bảo hiểm?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi