Đóng BHXH bắt buộc được 19 năm 3 tháng thì có thể đóng nốt để nghỉ hưu không?

Đóng BHXH bắt buộc được 19 năm 3 tháng thì có thể đóng nốt để nghỉ hưu không?

Tôi sắp đủ 55 tuổi rồi mà mới đóng bảo hiểm được 19 năm 3 tháng. Tôi có thể đề nghị cơ quan cho mình đóng 1 lần cho thời gian còn thiếu để nghỉ hưu không? Nếu được thì tôi được nhận lương hưu như thế nào?



Để nghỉ hưuTư vấn chế độ hưu trí:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, trường hợp đóng BHXH bắt buộc một lần:

Căn cứ Khoản 6 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Điều 85. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

6. Việc xác định thời gian đóng bảo hiểm xã hội để tính hưởng lương hưu và trợ cấp tuất hằng tháng thì một năm phải tính đủ 12 tháng; trường hợp người lao động đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu mà thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu tối đa 06 tháng thì người lao động được đóng tiếp một lần cho số tháng còn thiếu với mức đóng hằng tháng bằng tổng mức đóng của người lao động và người sử dụng lao động theo mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ việc vào quỹ hưu trí và tử tuất.

Theo đó, nếu người lao động đã đủ tuổi về hưu và còn thiếu tối đa 06 tháng; thì được đóng tiếp một lần cho số tháng còn thiếu. Trường hợp của bạn sắp đủ 55 tuổi mà mới đóng bảo hiểm được 19 năm 3 tháng nên còn thiếu 9 năm; do đó không thể đóng BHXH bắt buộc một lần cho 9 tháng còn thiếu này. Do đó, bạn có thể đóng BHXH tự nguyện cho đủ điều kiện để nghỉ hưu.

Thứ hai, về đóng BHXH tự nguyện:

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định 134/2015-NĐ/CP:

Điều 9. Phương thức đóng

Phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Khoản 2 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Theo đó, vì bạn chỉ thiếu 9 tháng nên bạn được đóng bù một lần BHXH tự nguyện cho những năm còn thiếu để nghỉ hưu.

Về mức hưởng hưu trí,

Căn cứ Khoản 2 Điều 74 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

” Điều 74. Mức lương hưu hằng tháng

2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

Để nghỉ hưu

Tư vấn chế độ hưu trí trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp của bạn cần đóng thêm BHXH tự nguyện để đủ điều kiện hưởng lương hưu. Về mức hưởng do bạn không nêu cụ thể về trường hợp của mình nên bạn có thể căn cứ quy định trên để tính cho mình.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ hưu trí và thời gian nộp

Thời hạn giải quyết chế độ hưu trí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi