Nghỉ 14 ngày trong một tháng thì người lao động có phải đóng bảo hiểm hay không?

Nghỉ 14 ngày trong một tháng thì người lao động có phải đóng bảo hiểm hay không?

Anh chị cho mình hỏi nếu mình nghỉ sinh vào ngày 11/1/2019 thì đến hết ngày 10/7/2019 mình sẽ đi làm lại. Như vậy nếu mình xin nghỉ hết tháng 7/2019 thì công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội cho mình tháng 1/2019 hay tháng 7/2019 không vậy? Trường hợp mình đi làm lại khi hết bảo thời gian nghỉ thai sản là ngày 10/7/2019; nhưng trong tháng 7 đó có xin nghỉ xen kẽ thêm hết khoảng 5 đến 7 ngày thì tháng 7 công ty có phải đóng bảo hiểm cho mình không ạ? Em cảm ơn!!!!



phải đóng bảo hiểm

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 4, 5, 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 quy định như sau:

”Điều 42. Quản lý đối tượng

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được ghi trên sổ BHXH theo mức tiền lương đóng BHXH của tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản người lao động được nâng lương thì được ghi theo mức tiền lương mới của người lao động từ thời điểm được nâng lương.

Như vậy

Theo thông tin bạn cung cấp; bạn nghỉ sinh vào ngày 11/1/2019 thì đến hết ngày 10/7/2019 bạn sẽ đi làm lại. Thời gian nghỉ thai sản của bạn được tính là có tham gia BHXH là từ tháng 1/2019 đến hết tháng 06/2019. Trong thời gian thai sản bạn và công ty không phải đóng BHXH. Tuy nhiên thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH cho bạn.

Bạn xin nghỉ hết tháng 7/2019 thì thời gian này được tính là thời gian nghỉ không lương. Tháng 7/2019 thì công ty sẽ không phải đóng bảo hiểm cho bạn.

phải đóng bảo hiểm

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Trường hợp bạn đi làm lại khi hết thời gian nghỉ thai sản là ngày 10/7/2019 nhưng trong tháng 7 đó có xin nghỉ xen kẽ thêm hết khoảng 5 đến 7 ngày: Việc công ty có đóng BHXH xã hội hay không căn cứ vào số ngày nghỉ trong tháng 7 của bạn. Nếu bạn nghỉ từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng 7 thì bạn không phải đóng BHXH. Nếu tổng số ngày nghỉ của bạn dưới 14 ngày làm việc thì bạn và công ty vẫn phải đóng BHXH.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Nghỉ thai sản thì có được cơ quan BHXH đóng tiền để hưởng tiếp thẻ BHYT không?

Chế độ thai sản cho chồng có vợ sinh con khi cả hai vợ chồng đều đóng BHXH

Nếu có vấn đề gì vướng mắc thì bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button