Hộ khẩu photo công chứng có rút được bảo hiểm xã hội một lần

Hộ khẩu photo công chứng có rút được bảo hiểm xã hội một lần

Xin chào Tổng đài tư vấn, cho em hỏi về hộ khẩu photo công chứng có rút được bảo hiểm xã hội một lần. Em không có sổ hộ khẩu gốc, chỉ có hộ khẩu photo công chứng. Vậy có rút BHXH 1 lần được không ạ? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Hộ khẩu photo công chứng

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Hộ khẩu photo công chứng có rút được bảo hiểm xã hội một lần; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 20 Quyết định số 636/QĐ-BHXH quy định: 

“1. Sổ BHXH.

2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính).

3. Đối với người ra nước ngoài để định cư có thêm một trong các giấy tờ sau:

3.1. Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam;

3.2. Bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng của một trong các giấy tờ sau đây:

3.2.1. Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

3.2.2. Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

3.2.3. Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

4. Trích sao hồ sơ bệnh án thể hiện người lao động đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.”

Ngoài ra, theo Phiếu giao nhận hồ sơ 208/…/ quy định hồ sơ bao gồm:

– Sổ BHXH hoặc Sổ BHXH và các trang tờ rời, hoặc Tờ bìa sổ và các trang tờ rời (bản chính) và Mẫu số C15-TS (nếu có);

– Đơn đề nghị theo Mẫu số 14-HSB (bản chính).

Hộ khẩu photo công chứng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Lưu ý: 

 – Khi nộp hồ sơ đề nghị cung cấp bản chính Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú và CMND, Giấy tờ tùy thân có ảnh để đối chiếu.

– Trường hợp người lao động nộp hồ sơ là bản chụp thì phải kèm theo bản chính để cán bộ tiếp nhận hồ sơ đối chiếu và xác nhận.

Như vậy, hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần gồm: Sổ BHXH và các tờ rời, Đơn đề nghị theo mẫu 14-HSB. Ngoài ra, bạn cần mang theo bản chính Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú và giấy tờ tùy thân có ảnh để đối chiếu.

Kết luận:

Như vậy, trong trường hợp của bạn cần phải có sổ hộ khẩu bản chính sổ hộ khẩu khi đi nộp hồ sơ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi chuyển trụ sở chính

Nghỉ ngang có được công ty trả sổ bảo hiểm xã hội

Trên đây là quy định của pháp luật về: Hộ khẩu photo công chứng có rút được bảo hiểm xã hội một lần. Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi