19006172

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản trong trường hợp sẩy thai

Hồ sơ giải quyết chế độ khi sẩy thai

Tôi có thai 7 tuần 5 ngày không may bị sẩy. Tôi đang tham gia bảo hiểm mới được 5 tháng tại công ty và vẫn đang tiếp tục tham gia. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Và tôi cần nộp những giấy tờ gì đến công ty để được hưởng chế độ thai sản? Tôi bị sẩy thai vào chủ nhật nên đi khám và xử lý tại phòng khám tư nhân nên tôi cần những giấy tờ gì nộp cho công ty?



Sẩy thai

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

“1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.”

Theo đó trong trường hợp bạn bị sẩy thai 7 tuần 5 ngày thì khi đó bạn sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản tối đa 20 ngày.

Về thủ tục, căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Quyết định 636/QĐ-BHXH:

“Điều 9. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

1. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ (bao gồm lao động nữ mang thai hộ) đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý và người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai là giấy ra viện đối với trường hợp Điều trị nội trú hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính) đối với trường hợp Điều trị ngoại trú”.

Sẩy thaiTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Và căn cứ theo Phiếu giao nhận hồ sơ 601/…../CĐBHXH thì hồ sơ gồm có:

– Giấy ra viện (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp);

– Hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo mẫu số C65-HD (bản chính).

Như vậy, nếu bạn có giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội sẽ được giải quyết chế độ thai sản khi sẩy thai.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Cách tính mức hưởng chế độ thai sản khi sẩy thai

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc dưỡng thai

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét