Học sinh có được tham gia BHYT theo hộ gia đình?

Học sinh có được tham gia BHYT theo hộ gia đình?

Xin cho tôi hỏi về vấn đề: Học sinh có được tham gia BHYT theo hộ gia đình đình. Tôi có hai con học lớp 8 và học lớp 3 nhưng tôi không muốn tham gia cho các cháu theo diện bảo hiểm y tế học sinh mà muốn tham gia bảo hiểm y tế cho các cháu ở diện hộ gia đình có được không?



Học sinh có được tham gia BHYT theo hộTư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

1. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

2. Người thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định này.

3. Học sinh, sinh viên.

4. Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.”

Và căn cứ theo quy định tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú mà không thuộc các đối tượng tham gia BHYT bắt buộc tại Điều 1,2,3,4 và 6 Nghị định này thì tham gia BHYT theo đối tượng hộ gia đình.

 

Học sinh có được tham gia BHYT theo hộ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Hai con của bạn đã thuộc đối tượng học sinh, nên không thể tham gia đóng BHYT theo hộ gia đình. Theo quy định của Luật BHYT hiện hành, HSSV được Ngân sách Nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng, trong khi đó nếu tham gia BHYT hộ gia đình thì HSSV không được hỗ trợ mức đóng này.

Trên dây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Học sinh có được tham gia BHYT theo hộ gia đình?.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau để biết về bảo hiểm y tế theo hộ gia đình:

Giá bảo hiểm y tế theo hộ gia đình năm 2016

Thủ tục tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi