Hưởng chế độ ốm đau khi chăm sóc 2 con bị ốm theo quy định

Hưởng chế độ ốm đau khi chăm sóc 2 con bị ốm theo quy định

Tôi là lao động nam vừa rồi phải nghỉ việc để chăm sóc cho 2 con bị ốm đau, bé gái thứ nhất bị ốm đau từ ngày 16/7 đến ngày 22/7, bé trai thứ hai bị ốm từ ngày 20 đến ngày 26/7. Như vậy tôi sẽ được hưởng chế độ BHXH như thế nào? Mỗi ngày tôi được hưởng bao nhiêu tiền, tiền lương tháng trước khi nghỉ chăm sóc con là 5.400.000 đồng và nghỉ chủ nhật.



Tư vấn Bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 5. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

1. Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.

a) Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau; thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội”.

Đối với trường hợp của bạn, bạn nghỉ việc để chăm sóc cho 2 con bị ốm đau, bé gái thứ nhất bị ốm đau từ ngày 16/8 đến ngày 22/8, bé trai thứ hai bị ốm từ ngày 20 đến ngày 26/8. Như vậy, thời gian hưởng chế độ ốm đau của bạn sẽ được tính từ ngày 16/07 đến ngày 26/07 là 10 ngày (đã trừ đi 01 ngày chủ nhật).

Về mức hưởng chế độ ốm đau trong một ngày:

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 6. Mức hưởng chế độ m đau

1. Mức hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 Điều 26 và Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội được tính như sau:

Mức hưởng chế độ ốm đau

=

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc

x 75 (%) x

Số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau

24 ngày

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bạn cho biết tiền lương tháng đóng bảo hiểm trước khi nghỉ việc của bạn là 5.400.000, do đó mỗi ngày nghỉ bạn sẽ được hưởng 168.750 đồng. Bạn nghỉ tất cả 10 ngày, do đó bạn sẽ được hưởng 1.687.500 đồng.

Bên cạnh đó bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau và thời gian nộp

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi