Hưởng tiền một lần khi vừa đóng BHXH bắt buộc vừa đóng tự nguyện ở địa phương

Hưởng tiền một lần khi vừa đóng BHXH bắt buộc vừa đóng tự nguyện ở địa phương

Tôi có tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 1 năm 2013 đến tháng 2 năm 2016. Tôi hợp đồng Huyện lương 1.500.000 đồng. Từ tháng 03 năm 2016 đến tháng 12 năm 2018 tôi đóng tự nguyện ở địa phương. Giờ tôi chuẩn bị đi xuất khẩu lao động tôi muốn rút thì được bao nhiêu? Với thủ tục như thế nào? Mong anh chị hướng dẫn, tôi xin cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp vừa có thời gian đóng BHXH một lần vừa đóng tự nguyện ở địa phương; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức hưởng BHXH một lần:

Căn cứ Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014  và Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.”

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Như vậy

Theo thông tin bạn cung cấp; bạn có tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 1 năm 2013 đến tháng  2 năm 2016. Bạn làm hợp đồng Huyện lương 1.500.000 đồng. Từ tháng 03 năm 2016 đến tháng 12 năm 2018 bạn đóng tự nguyện ở địa phương. Bạn được hưởng 11,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến: 1900.6172

Mức bình quân tiền lương trường hợp của bạn vừa tham gia BHXH bắt buộc vừa đóng tự nguyện ở địa phương được tính theo Khoản 4 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng BHXH = (Mức bình quân tiền lương đóng BHXH bắt buộc x Tổng số tháng đóng BHXH bắt buộc +  Tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện) / (Tổng số tháng đóng BHXH bắt buộc + tổng số tháng đóng BHXH tự nguyện)

Thứ hai, về vấn đề thủ tục hưởng BHXH một lần

Bạn có thể tham khảo vấn đề này tại bài viết: Trình tự, thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác:

Bình quân tiền lương để rút một lần khi đóng cả 2 BHXH tự nguyện và bắt buộc

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi đóng BHXH từ năm 2013 đến 2018

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi