Lao động nam có được nghỉ thai sản khi vợ bị thai chết lưu không?

Lao động nam có được nghỉ thai sản khi vợ bị thai chết lưu không?

Vợ của tôi bị thai chết lưu ở tháng thứ 6, sức khỏe rất yếu. Tôi đã đóng bảo hiểm được 6 năm rồi thì có được nghỉ để chăm sóc vợ tôi và hưởng bảo hiểm hay không?



Tư vấn chế độ thai sản:Bị thai chết lưu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về câu hỏi lao động nam có được nghỉ thai sản khi vợ bị thai chết lưu không; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;”

Theo đó, lao động nam chỉ được hưởng chế độ thai sản trong 3 trường hợp sau:

+) Lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

+) Lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản;

+) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Bị thai chết lưu

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có vợ bị thai chết lưu ở tháng thứ 6 nên vợ bạn không sinh con mà chỉ thực hiện thủ thuật để lấy thai lưu trong bụng nên bạn sẽ không được hưởng chế độ trong trường hợp này. Chế độ thai sản khi bị thai bị chết lưu chỉ áp dụng đối với lao động nữ. Do đó, bạn không được nghỉ để chăm sóc vợ và hưởng BHXH theo chế độ thai sản.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về lao động nam có được nghỉ thai sản khi vợ bị thai chết lưu không? Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Thủ tục hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu

Có được hưởng chế độ thai chết lưu khi đã nghỉ việc?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi